คณะกรรมการสภาวัฒนธรรมจังหวัดสมุทรสาคร อนุมัติและรับรอง “คนดีศรีสาคร” ประจำปี 2564 รวม 22 ราย เตรียมจัดพิธีมอบรางวัลอันทรงเกียรติ
เมื่อเวลา 13.00 น. ของวันที่ 30 มีนาคม 2565 นายชัยพร ศิริพงษ์เวคิน ประธานสภาวัฒนธรรมจังหวัดสมุทรสาคร / ประธานสภาวัฒนธรรมอำเภอกระทุ่มแบน เป็นประธานการประชุมคณะกรรมการสภาวัฒนธรรมจังหวัดสมุทรสาคร ครั้งที่ 2/2565 ที่ห้องประชุมศูนย์การเรียนรู้บ้านคลองปีกนก หมู่ 4 ตำบลท่าทราย อำเภอเมืองฯ จังหวัดสมุทรสาคร โดยมี นายชาธิป ตั้งกุลไพศาล ประธานหอการค้าจังหวัดสมุทรสาคร /ที่ปรึกษาสภาวัฒนธรรมจังหวัด นายประสิทธิ์ จุ่นขจร ประธานสภาวัฒนธรรมอำเภอเมืองฯ นายเอกชัย เฮ้งเจริญสุข ประธานสภาวัฒนธรรมอำเภอบ้านแพ้ว และคณะกรรมการฯ เข้าร่วมประชุม แลกเปลี่ยนการเสนอแผนงาน/ โครงการ เพื่อขับเคลื่อนงานวัฒนธรรมในพื้นที่ การเสนอมรดกภูมิปัญญาทางวัฒนธรรม เรื่อง “Songkran in Thailand” เพื่อขึ้นทะเบียนประเภทรายการตัวแทนมรดกภูมิปัญญาทางวัฒนธรรม การประชุมจัดงานสืบสานประเพณีวัฒนธรรมไทย – จีน “ตรุษจีน เล่ง เกีย ฉู่ สืบสานตำนานมังกร 2565” การประชุมคณะกรรมการคัดเลือกชุมชนต้นแบบ “เที่ยวชุมชน ยลวิถี” จังหวัดสมุทรสาคร รวมถึงเรื่องการแต่งตั้งผู้ทรงคุณวุฒิ ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์ และที่ปรึกษาคณะกรรมการสภาวัฒนธรรมจังหวัดสมุทรสาคร
นอกจากนี้ ยังมีวาระที่สำคัญเกี่ยวกับเรื่องการพิจารณาคัดเลือกคนดีศรีสาคร ประจำปี 2564 โดยคณะกรรมการฯ ร่วมกันพิจารณาอนุมัติ ให้ผู้ที่มีผลงานผ่านเกณฑ์ ที่สภาวัฒนธรรมจังหวัดสมุทรสาคร ได้ประกาศ ทั้ง 10 สาขา ซึ่งมีรายชื่อได้รับโล่รางวัล “คนดีศรีสาคร” ประจำปี 2564 ทั้งสิ้น 22 ราย เป็นประเภทบุคคล 16 คน และประเภทองค์กร 6 องค์กร ซึ่งจะจัดให้มีพิธีมอบรางวัลคนดีศรีสาคร ประจำปี 2564 ต่อไป