สมุทรสาครจัดพิธีพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ชั้นสายสะพาย ประจำปี 2565 และ 2566
วันที่ 22 ธันวาคม 2566 เวลา 13.30 น. ที่บริเวณลานสาครบุรี ศาลากลางจังหวัดสมุทรสาคร นายผล ดำธรรม ผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรสาคร เป็นประธานในพิธีพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ชั้นสายสะพาย ประจำปี 2565 และ 2566 เบื้องหน้าพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว จำนวน 72 ราย
ตามที่ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้า โปรดกระหม่อมพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ชั้นสายสะพาย ประจำปี 2565 และ 2566 ได้ประกาศรายชื่อผู้ที่ได้รับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ในราชกิจจานุเบกษา และทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมให้จัดพิธีรับ พระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ เบื้องหน้าพระบรมฉายาลักษณ์ ในสถานที่ที่เหมาะสมนั้น
จังหวัดสมุทรสาคร จึงได้จัดพิธีพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ชั้นสายสะพาย ประจำปี 2565 และ 2566 เบื้องหน้าพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว โดยมีข้าราชการในสังกัดกระทรวงศึกษาธิการ กระทรวงมหาดไทย และกระทรวงสาธารณสุข ที่ได้รับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ชั้นสายสะพาย รวมจำนวนทั้งสิ้น 72 ราย ประกอบด้วย ชั้นมหาวชิรมงกฎ จำนวน 1 ราย ชั้นประถมาภรณ์ช้างเผือก จำนวน 8 รายและชั้นประถมาภรณ์มงกุฎไทย จำนวน 63 ราย โดยภายในพิธีฯ มีหัวหน้าส่วนราชการ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดสมุทรสาคร ข้าราชการพลเรือน เข้าร่วมพิธี
ทั้งนี้ สามารถดาวน์โหลดภาพผู้รับเครื่องราชอิสริยาภรณ์ชั้นสายสะพาย ได้ที่ https://drive.google.com/…/16uvH2qUDK6iVUUBHxkt2NomgBGy…